Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.
Danh mục
Địa chỉ liên hệ


VPGD 1: Khu phố Đền Rồng, phường Đình Bảng, Từ Sơn, Bắc Ninh.


VPGD 2: 236 Yết Kiêu, phường Hải Tân, thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương

      




Mail : luatanphu@gmail.com
Web : http://www.anphulaw.com.


0989 851 169.

0904 226 799.
Thị trường Bất Động Sản
© Đối tượng được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội:
    a. Người công với cách mạng
    b. Cán bộ, công chức, viên chức trong cơ quan hành chính, sự nghiệp, cơ quan Đảng và đoàn thể hưởng lương từ ngân sách nhà nước nước
Thăm dò dư luận
Trong tình hình kinh tế căng thẳng như hiện nay, thu nhập hàng tháng của bạn bị ảnh thưởng như thế nào ?
Giảm sút mạnh
Có giảm đôi chút nhưng không đáng kể
Không bị ảnh hưởng !
Lượt truy cập
001859001
ĐỐI TÁC

Bố có được bán nhà sau khi mẹ mất mà không được sự đồng ý của các con không? Các quy định của pháp luật bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các đồng thừa kế. Luật An Phú 09898.511.69
Cập nhật :Thứ bảy, 28-1-2012
Bố có được bán nhà sau khi mẹ mất mà không được sự đồng ý của các con không? Các quy định của pháp luật bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các đồng thừa kế. Luật An Phú 09898.511.69 Nhà tôi có 3 chị em, mẹ tôi mất vào năm 2011 (đã có giấy chứng tử). Nay cha tôi đã chuẩn bị cưới vợ khác và đuổi 3 chị em tôi ra khỏi nhà, hiện nay 3 chị em mỗi người ở 1 nơi. Hiện tại cha tôi định bán phần đất chung của cha mẹ tôi (do cha tôi đứng tên đất). Cho tôi hỏi vậy cha tôi có quyền bán mà không cần có sự đồng ý của chúng tôi không? Tôi có hỏi cán bộ địa chính xã và được trả lời là: Cha tôi là người đứng tên chủ hộ và là người đứng tên đất nên có quyền bán và khi bán thì cán bộ xã vẫn ký, vậy có đúng không? Rất mong được sự tư vấn của các anh chị. Xin chân thành cảm ơn! Gửi bởi: Nguyen Minh Phuong Chào bạn! Bạn thân mến, trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau: Trước hết, tôi xin được trả lời là cha bạn không có quyền bán đất mà không có sự đồng ý của các bạn. Theo thông tin bạn cung cấp, mảnh đất này là tài sản chung của bố mẹ bạn nhưng do một mình bố bạn đứng tên. Tuy nhiên, mẹ bạn vẫn có quyền sở hữu ½ mảnh đất đó. Khi mẹ bạn qua đời, không để lại di chúc (nếu có di chúc hợp pháp về vấn đề này thì thực hiện theo di chúc) thì ½ mảnh đất thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn sẽ trở thành di sản thừa kế. Các bạn và bố là các đồng thừa kế trong khối tài sản đó. Cụ thể pháp luật dân sự quy định về vấn đề này như sau: “Điều 675. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật 1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây: a) Không có di chúc; Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật 1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại; c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại. 2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.” Như vậy, những người thuộc hàng thừa kế như nhất theo điểm a khoản 1 Điều 676 nêu trên theo thông tin bạn cung cấp gồm có: 3 chị em bạn, bố bạn (và những người khác theo liệt kê tại khoản a nêu trên nếu có) là các đồng thừa kế của mẹ bạn và được hưởng phần bằng nhau trong khối tài sản của mẹ bạn để lại (1/2 mảnh đất và tài sản khác nếu có). Trong trường hợp bố bạn muốn bán mảnh đất đó thì phải có sự đồng ý của các bạn và tiền thu được sau khi bán phải chia cho các bạn theo giá trị phần đất mà các bạn được hưởng. Công ty Luật An Phú nhận tư vấn tại nhà, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, qua thư điện tử; Thù lao của Luật sư dựa vào sự đánh giá của khách hàng và hiệu quả công việc. Mọi chi tiết xin liên hệ: CÔNG TY LUẬTAN PHÚ Trụ sở chính: Phòng 315 Tòa nhà văn phòng Việt Anh, số 33 ngõ 142 đường Ngô Gia Tự, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội. Điện thoại: 04.625.707.13; Fax: 04.625.707.15; Số cần gọi gấp: 0904 226 799- 09898.511.69 Email: luatanphu@gmail.com Website: www.anphulaw.com Văn phòng giao dịch 1: Công ty Luật An Phú. Địa chỉ: Khu phố Đền Rồng, phường Đình Bảng, thị xã Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh: 01688.477.456 Văn phòng giao dịch 2: Công ty Luật An Phú: Địa chỉ: 236 phố Yết Kiêu, phường Hải Tân, thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương. Điện thoại: 098.44.33.061 Cam kết đem lại An vui, Thịnh vượng cho mọi khách hàng
Các tin khác
Trung tâm Dân sự kinh tế (Thứ hai, 17-8-2009 )

Các tin đã đưa ngày:   

1
Chỉ dẫn
Luật sư
Hỗ trợ trực tuyến


Góc nhỏ cần biết
Liên kết website
TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
Hình sự, Hành chính, Đất đai
Dân sự, Hôn nhân và Gia đình
Thuế, Kế toán, Tài chính
QUẢNG CÁO

       

Liên Hệ Quảng Cáo

Công ty TNHH Luật An Phú

Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.

Website: http://anphulaw.com  - Email: luatanphu@gmail.com

(04).62570713 – Fax: 62570715

2009 © Copyright by: Công ty Luật An Phú, inc. All right reserved.