Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.
Danh mục
Địa chỉ liên hệ


VPGD 1: Khu phố Đền Rồng, phường Đình Bảng, Từ Sơn, Bắc Ninh.


VPGD 2: 236 Yết Kiêu, phường Hải Tân, thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương

      




Mail : luatanphu@gmail.com
Web : http://www.anphulaw.com.


0989 851 169.

0904 226 799.
Thị trường Bất Động Sản
© Đối tượng được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội:
    a. Người công với cách mạng
    b. Cán bộ, công chức, viên chức trong cơ quan hành chính, sự nghiệp, cơ quan Đảng và đoàn thể hưởng lương từ ngân sách nhà nước nước
Thăm dò dư luận
Trong tình hình kinh tế căng thẳng như hiện nay, thu nhập hàng tháng của bạn bị ảnh thưởng như thế nào ?
Giảm sút mạnh
Có giảm đôi chút nhưng không đáng kể
Không bị ảnh hưởng !
Lượt truy cập
001858967
ĐỐI TÁC

Căn cứ xác lập quyền sử dụng đất trong trường hợp tặng cho. Luật An Phú 09898.511.69
Cập nhật :Chủ nhật, 13-1-2013
Cha tôi chết không để lại di chúc. Các anh em đồng ý thỏa thuận phân chia tài sản. Hai người anh lớn đã kí vào bản từ chối nhận di sản, còn lại tôi và một người em thì quyết định chia đôi số tài sản đó. Mọi thủ tục đã được hoàn chỉnh chỉ chờ lấy sổ đỏ là xong. Nhưng khi Nhà nước có chương trình đo đạc và cấp lại sổ đỏ mới thì người anh lớn không đồng ý với lý do là phần đất là của cha tôi cho nhưng ông chưa kịp làm giấy tờ sang tên.
Như vậy tôi có thể kiện ra tòa để lấy lại được diện tích đất đó hay không?
Xin trả lời giúp tôi, chân thành cảm ơn! Gửi bởi: phan hoang son

Chào bạn!
* Cha anh chết không để lại di chúc. Theo Điểm a khoản 1 Điều 675 Bộ luật Dân sự, di sản cha anh để lại sẽ được phân chia theo pháp luật. Hai anh trai của anh đã từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 Bộ luật Dân sự. Phần di sản thừa kế được chia cho anh và em của anh bằng Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế được cơ quan có thẩm quyền công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.
       Như vậy, anh và em trai của anh có quyền sử dụng đất hợp pháp đối với diện tích đất đã nhận thừa kế. Anh đã thực hiện việc đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất theo thủ tục quy định tại Điều 129 Luật Đất đai và đang trong thời gian chờ nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
       Trong quá trình đo đạc lại hiện trạng sử dụng đất để cấp giấy chứng nhận thì anh trai của anh có gây cản trở với lý do phần đất là của cha cho nhưng ông chưa kịp làm giấy tờ sang tên. Tuy nhiên đây chỉ là lời nói một phía, không có giá trị pháp lý.
* Theo quy định tại Điều 688 Bộ luật Dân sự thì các căn cứ xác lập quyền sử dụng đất bao gồm:
- Quyền sử dụng được xác lập do Nhà nước giao đất, cho thuê đất hoặc công nhận quyền sử dụng đất.
- Quyền sử dụng đất được xác lập do được người khác chuyển quyền sử dụng đất phù hợp với quy định của Pháp luật. Như vậy, để chứng minh quyền sử dụng đất đối với diện tích đất trên, anh trai anh cần phải có các giấy tờ hợp pháp về việc tặng cho quyền sử dụng đất. Theo quy định tại Điều 689 Bộ luật Dân sự, việc thực hiện chuyển quyền sử dụng đất trong trường hợp tặng cho phải được thực hiện bằng hợp đồng và hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. Nếu anh trai của anh không có giấy tờ chứng minh như trên thì việc anh trai anh gây cản trở là không có căn cứ và không phù hợp với quy định của pháp luật.

Các văn bản liên quan: Bộ luật 33/2005/QH11 Dân sự
Trả lời bởi: CTV1

       Công ty Luật An Phú nhận tư vấn tại nhà, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, qua thư điện tử; Thù lao của Luật sư dựa vào sự đánh giá của khách hàng và hiệu quả công việc.

Mọi chi tiết xin liên hệ: CÔNG TY LUẬT AN PHÚ
Trụ sở chính: Phòng 315 Tòa nhà văn phòng Việt Anh, số 33 ngõ 142 đường Ngô Gia Tự, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội. Điện thoại: 04.625.707.13; Fax: 04.625.707.15;
Số cần gọi gấp: 0904 226 799- 09898.511.69
Email: luatanphu@gmail.com
Website: www.anphulaw.com
Văn phòng giao dịch 1
: Công ty Luật An Phú. Địa chỉ: Khu phố Đền Rồng, phường Đình Bảng, thị xã Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh: 01688.477.456
Văn phòng giao dịch 2: Công ty Luật An Phú: Địa chỉ: 236 phố Yết Kiêu, phường Hải Tân, thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương. Điện thoại: 098.44.33.061
Luật An Phú: Cam kết đem lại An vui, Thịnh vượng cho mọi khách hàng
Các tin khác
Trung tâm Dân sự kinh tế (Thứ hai, 17-8-2009 )

Các tin đã đưa ngày:   

1
Chỉ dẫn
Luật sư
Hỗ trợ trực tuyến


Góc nhỏ cần biết
Liên kết website
TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
Hình sự, Hành chính, Đất đai
Dân sự, Hôn nhân và Gia đình
Thuế, Kế toán, Tài chính
QUẢNG CÁO

       

Liên Hệ Quảng Cáo

Công ty TNHH Luật An Phú

Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.

Website: http://anphulaw.com  - Email: luatanphu@gmail.com

(04).62570713 – Fax: 62570715

2009 © Copyright by: Công ty Luật An Phú, inc. All right reserved.