Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.
Danh mục
Địa chỉ liên hệ


VPGD 1: Khu phố Đền Rồng, phường Đình Bảng, Từ Sơn, Bắc Ninh.


VPGD 2: 236 Yết Kiêu, phường Hải Tân, thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương

      




Mail : luatanphu@gmail.com
Web : http://www.anphulaw.com.


0989 851 169.

0904 226 799.
Thị trường Bất Động Sản
© Đối tượng được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội:
    a. Người công với cách mạng
    b. Cán bộ, công chức, viên chức trong cơ quan hành chính, sự nghiệp, cơ quan Đảng và đoàn thể hưởng lương từ ngân sách nhà nước nước
Thăm dò dư luận
Trong tình hình kinh tế căng thẳng như hiện nay, thu nhập hàng tháng của bạn bị ảnh thưởng như thế nào ?
Giảm sút mạnh
Có giảm đôi chút nhưng không đáng kể
Không bị ảnh hưởng !
Lượt truy cập
001773763
ĐỐI TÁC

Trách nhiệm của bên bảo lãnh (trường hợp hợp đồng bảo lãnh chưa công chứng) khi bên vay vi phạm nghĩa vụ trả nợ. Luật An Phú 09898.511.69
Cập nhật :Thứ sáu, 11-10-2013
Tôi có ký Hợp đồng bảo lãnh vay vốn ngân hàng cho một người bạn. Tôi đã đưa giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cho ngân hàng nhưng chưa ra công chứng và chưa tiến hành đăng ký bảo đảm. Sau đó tôi suy nghĩ lại và không chịu ra công chứng mà muốn đòi lại Giấy chứng nhận nhà. Nhưng ngân hàng đã giải ngân cho bạn tôi vay rồi. Sau đó người này không có khả năng trả nợ nên ngân hàng đã kiện ra tòa. Cả tòa sơ thẩm và phúc thẩm đều tuyên Hợp đồng vô hiệu vì không đủ thủ tục pháp lý. Nhưng tòa lại tuyên Hợp đồng không ra công chứng là do lỗi của tôi. Vì vậy ngân hàng lại khời kiện tôi để đòi bồi thường. Tôi nhận thấy đây là hành động vô lý và không hợp pháp vì nếu Hợp đồng không được công chứng thì ngân hàng không được cho vay mà nếu cho vay thì là lỗi của ngân hàng chứ không phải là của tôi. Kính mong được Ban Biên tập giải thích giúp. Gửi bởi: Nguyễn Thị Lan Chào bạn! Câu hỏi của bạn nêu ra rất chung chung, thiếu nhiều thông tin nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể cho bạn được. Hơn nữa, nếu có thắc mắc gì thì bạn nên làm đơn kháng cáo để được Tòa án cấp có thẩm quyền giải quyết theo quy định của pháp luật. Dưới đây chúng tôi chỉ đưa ra một số vấn đề để bạn lưu ý. Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã đưa giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cho ngân hàng. Vậy: Có giấy tờ giao nhận không? Việc giao nhận có nêu rõ lý do, mục đích không? Bạn và người vay đã ký một giấy tờ, văn bản nào tại Ngân hàng với nội dung bảo lãnh như bạn nêu chưa? … Như vậy là còn nhiều vấn đề chưa rõ. Bạn cũng nên lưu ý hai vấn đề dưới đây: Thứ nhất, việc ngân hàng đã giải ngân trước khi công chứng hợp đồng bảo lãnh không thể đổ lỗi cho ai cả vì bảo lãnh là một trong những biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự theo quy định tại Điều 318 Bộ luật Dân sự và có thể thực hiện sau khi nghĩa vụ được bảo lãnh (nghĩa vụ trả nợ của bên vay đối với ngân hàng) phát sinh. Như vậy, tuy chưa công chứng Hợp đồng bảo lãnh nhưng ngân hàng vẫn có thể giải ngân cho bên vay. Thứ hai, việc bạn bảo lãnh cho bên vay vay vốn tại Ngân hàng cần phải hiểu đầy đủ như sau: Bảo lãnh là việc người thứ ba (là bạn) cam kết với bên có quyền (ngân hàng) sẽ thực hiện nghĩa vụ thay cho bên có nghĩa vụ (người vay), nếu khi đến thời hạn mà bên được bảo lãnh không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ (Điều 361 BLDS). Về hình thức Hợp đồng bảo lãnh: Việc bảo lãnh phải được lập thành văn bản, có thể lập thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính (Hợp đồng tín dụng). Như vậy, nếu bạn đã ký bất kỳ văn bản nào thể hiện nội dung bạn sẽ bảo lãnh cho bên vay thì có thể nghĩa vụ bảo lãnh của bạn đã phát sinh. Việc công chứng hợp đồng bảo lãnh liên quan đến quyền sở hữu nhà của bạn chỉ là vấn đề hoàn thiện về mặt hình thức của hợp đồng, đây là trách nhiệm của các bên trong giao dịch này. Các văn bản liên quan: Bộ luật 33/2005/QH11 Dân sự Trả lời bởi: CTV3 Công ty Luật An Phú nhận tư vấn tại nhà, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, qua thư điện tử; Thù lao của Luật sư dựa vào sự đánh giá của khách hàng và hiệu quả công việc. Mọi chi tiết xin liên hệ: CÔNG TY LUẬTAN PHÚ Trụ sở chính: Phòng 315 Tòa nhà văn phòng Việt Anh, số 33 ngõ 142 đường Ngô Gia Tự, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội. Điện thoại: 04.625.707.13; Fax: 04.625.707.15; Số cần gọi gấp: 0904 226 799- 09898.511.69 Email: luatanphu@gmail.com Website: www.anphulaw.com Văn phòng giao dịch 1: Công ty Luật An Phú. Địa chỉ: Khu phố Đền Rồng, phường Đình Bảng, thị xã Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh: 01688.477.456 Văn phòng giao dịch 2: Công ty Luật An Phú: Địa chỉ: 236 phố Yết Kiêu, phường Hải Tân, thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương. Điện thoại: 098.44.33.061 Cam kết đem lại An vui, Thịnh vượng cho mọi khách hàng
Các tin khác

Các tin đã đưa ngày:   

1
Chỉ dẫn
Luật sư
Hỗ trợ trực tuyến


Góc nhỏ cần biết
Liên kết website
TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
Hình sự, Hành chính, Đất đai
Dân sự, Hôn nhân và Gia đình
Thuế, Kế toán, Tài chính
QUẢNG CÁO

       

Liên Hệ Quảng Cáo

Công ty TNHH Luật An Phú

Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.

Website: http://anphulaw.com  - Email: luatanphu@gmail.com

(04).62570713 – Fax: 62570715

2009 © Copyright by: Công ty Luật An Phú, inc. All right reserved.