Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.
Danh mục
Địa chỉ liên hệ


VPGD 1: Khu phố Đền Rồng, phường Đình Bảng, Từ Sơn, Bắc Ninh.


VPGD 2: 236 Yết Kiêu, phường Hải Tân, thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương

      




Mail : luatanphu@gmail.com
Web : http://www.anphulaw.com.


0989 851 169.

0904 226 799.
Thị trường Bất Động Sản
© Đối tượng được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội:
    a. Người công với cách mạng
    b. Cán bộ, công chức, viên chức trong cơ quan hành chính, sự nghiệp, cơ quan Đảng và đoàn thể hưởng lương từ ngân sách nhà nước nước
Thăm dò dư luận
Trong tình hình kinh tế căng thẳng như hiện nay, thu nhập hàng tháng của bạn bị ảnh thưởng như thế nào ?
Giảm sút mạnh
Có giảm đôi chút nhưng không đáng kể
Không bị ảnh hưởng !
Lượt truy cập
001773754
ĐỐI TÁC

THU HỒI VÀ BỒI THƯỜNG ĐẤT
Cập nhật :Chủ nhật, 5-4-2015

Hỏi:

Em chào anh chị!
Em đang tìm hiểu một số vấn đề liên quan đến đất đai thì thấy trên diễn đàn có địa chỉ mail của anh, em xin được gửi mail để nhờ anh tư vấn được không ạ?
Gia đình em trước đây làm nhà trên phần đất dùng để sản xuất nông nghiệp (phần đất mặt đường bào gồm cả đất hành lang), và định cư từ năm 1987. do chưa có GCNQSDĐ mà đã xây nhà nên nhà em bị phạt hành chính về việc đó, năm 1995 gia đình em đã nộp phạt hành chính và đã có giấy thanh lý đất của UBND xã, và năm 1996 thì gia đình em được cấp GCNQSDĐ. nhưng mà k bao gồm đất hành lang, chính quyền xã bảo rằng sẽ can thêm phần đất hành lang cho nhà em khi có đợt. nhưng đến thời điểm hiện tại vẫn chưa được bổ sung
Nay có dự án nâng cấp đường quốc lộ chạy qua đoạn nhà em và có bồi thường và hỗ trợ kinh phí giải phóng mặt bằng định cư cho các hộ dân có đất bị thu hồi, nhưng trong danh sách bồi thường k có gia đình em.
Gia đình em có làm đơn khiếu nại về vấn đề này thì xã trả lời rằng do nguồn gốc đất nhà em là đất sản xuất nông nghiệp và chỉ những hộ ở ổn định từ năm 1982 trờ về trước thì mới được bồi thường. 
Em muốn hỏi là Sự trả lời của UBND xã như vậy có thỏa đáng không? 
Gia đình em có thuộc diện được bồi thường k, liệu nguồn gốc đất là đất nông nghiệp có ảnh hưởng đến việc được bồi thường không? và nếu được bồi thường  thì em phải làm sao để bảo vệ quyền lợi của mình?
Nếu anh chị có thời gian anh giúp em với ạ, em cám ơn anh chị nhiều!
Huyen Trang [buihuyentrang176@gmail.com]

Trả lời:

Căn cứ vào các quy định sau:

1. Khoản 1 Điều 42 Luật Đất đai năm 2003: “Nhà nước thu hồi đất của người sử dụng đất mà người bị thu hồi đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ Điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 của Luật này thì người bị thu hồi đất được bồi thường, trừ các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 Điều 43 của Luật này.”

2. Khoản 1 Điều 8 Nghị định 197/2004/NĐ-CP của Chính phủ ngày 03/12/2004 về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất quy định về điều kiện để được bồi thường đất thì người được Nhà nước thu hồi đất, có một trong các điều kiện sau đây thì được bồi thường: “có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai”.

3. Khoản 4, 5 Điều 7 Nghị định 197/2004/NĐ-CP của Chính phủ ngày 03/12/2004 về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất quy định về những trường hợp thu hồi đất mà không được bồi thường: “4. Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng; 5. Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích công ích của xã, phường, thị trấn.

4. Khoản 1 Điều 10 Nghị định 197/2004/NĐ-CP của Chính phủ ngày 03/12/2004 về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất quy định về bồi thường, hỗ trợ đối với đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân thì: “Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp khi Nhà nước thu hồi được bồi thường bằng đất có cùng mục đích sử dụng; nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền tính theo giá đất cùng mục đích sử dụng quy định tại khoản 1 Điều 9 của Nghị định này.”

5. Điểm d khoản 2 Điều 49 Nghị định 197/2004/NĐ-CP của Chính phủ ngày 03/12/2004 về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất quy định: “Người bị thu hồi đất nếu chưa đồng ý với quyết định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư, thì được khiếu nại theo quy định của pháp luật. Trách nhiệm giải quyết khiếu nại, thời hiệu khiếu nại và trình tự giải quyết khiếu nại thực hiện theo quy định tại Điều 138 của Luật Đất đai 2003 và Điều 162, 163, 164 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai.”

Từ các quy định trên, trường hợp gia đình bạn đang sử dụng đất nông nghiệp mà không phải là 4. Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng; 5. Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích công ích của xã, phường, thị trấn.; đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; lý do thu hồi không thuộc các “trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 Điều 43 của Luật Đất đai thì khi nhà nước thu hồi đất gia đình bạn đã đáp ứng đủ điều kiện được bồi thường, hỗ trợ về đất theo quy định khi nhà nước thu hồi đất. Tuy nhiên, trong danh sách bồi thường, hỗ trợ về đất khi nhà nước thu hồi đất không có tên gia đình bạn thì để đảm bảo quyền lợi của gia đình, gia đình khiếu nại lên Ủy ban nhân dân huyện nơi có đất để yêu cầu xem xét lại Danh sách bồi thường.

Các tin khác

Các tin đã đưa ngày:   

1
Chỉ dẫn
Luật sư
Hỗ trợ trực tuyến


Góc nhỏ cần biết
Liên kết website
TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
Hình sự, Hành chính, Đất đai
Dân sự, Hôn nhân và Gia đình
Thuế, Kế toán, Tài chính
QUẢNG CÁO

       

Liên Hệ Quảng Cáo

Công ty TNHH Luật An Phú

Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.

Website: http://anphulaw.com  - Email: luatanphu@gmail.com

(04).62570713 – Fax: 62570715

2009 © Copyright by: Công ty Luật An Phú, inc. All right reserved.