Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.
Danh mục
Địa chỉ liên hệ


VPGD 1: Khu phố Đền Rồng, phường Đình Bảng, Từ Sơn, Bắc Ninh.


VPGD 2: 236 Yết Kiêu, phường Hải Tân, thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương

      




Mail : luatanphu@gmail.com
Web : http://www.anphulaw.com.


0989 851 169.

0904 226 799.
Thị trường Bất Động Sản
© Đối tượng được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội:
    a. Người công với cách mạng
    b. Cán bộ, công chức, viên chức trong cơ quan hành chính, sự nghiệp, cơ quan Đảng và đoàn thể hưởng lương từ ngân sách nhà nước nước
Thăm dò dư luận
Trong tình hình kinh tế căng thẳng như hiện nay, thu nhập hàng tháng của bạn bị ảnh thưởng như thế nào ?
Giảm sút mạnh
Có giảm đôi chút nhưng không đáng kể
Không bị ảnh hưởng !
Lượt truy cập
000.410897
ĐỐI TÁC

Trang chủKiến thức pháp luật
Đi xe 50cc có bắt buộc phải mua bảo hiểm không?
Cập nhật :Thứ ba, 17-9-2019
Bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới là một trong những giấy tờ phải mang theo khi tham gia giao thông. Vậy nếu đi xe 50cc có cần mua bảo hiểm không?

Điều kiện điều khiển xe 50cc

Xe 50cc (cubic centimeter) là cách gọi thông dụng của xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3. Theo Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, để điều khiển xe gắn máy cần đáp ứng các điều kiện:

- Đủ độ tuổi, đủ sức khỏe theo quy định;

- Mang đầy đủ các giấy tờ: Đăng ký xe; Giấy phép lái xe; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Đối chiếu quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật này, người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi được điều khiển xe máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3.

Như vậy, người điều khiển xe 50cc phải từ đủ 16 tuổi - dưới 18 tuổi, có đủ sức khỏe và mang theo đầy đủ các giấy tờ bắt buộc.

xe 50cc có cần mua bảo hiểm không

Đi xe 50cc có bắt buộc mua bảo hiểm không? (Ảnh minh họa)
 

Xe 50cc có cần mua bảo hiểm không?

Theo khoản 3 Điều 3 Nghị định số 103/2008/NĐ-CP, xe cơ giới bao gồm:

- Xe ô tô, máy kéo, xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc hủng khác sử dụng vào mục đích an ninh, quốc phòng (kể cả rơ-moóc và sơ mi rơ-moóc được kéo bởi xe ô tô hoặc máy kéo);

- Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy và các loại xe cơ giới tương tự (kể cả xe cơ giới dùng cho người tàn tật) có tham gia giao thông.

Chủ xe cơ giới phải mua và mang theo bảo hiểm trách nhiệm dân sự khi tham gia giao thông. Mà xe 50cc là xe gắn máy, vẫn thuộc vào xe cơ giới, nên bắt buộc phải mua bảo hiểm.

Theo đó, người điều khiển xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng - 120.000 đồng (điểm a khoản 2 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP).

Theo luatvietnam.vn

https://luatvietnam.vn/hanh-chinh/xe-50cc-co-can-mua-bao-hiem-khong-570-22290-article.html


Các tin khác

Các tin đã đưa ngày:   

1
Luật sư
Hỗ trợ trực tuyến


Góc nhỏ cần biết
Liên kết website
TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
Hình sự, Hành chính, Đất đai
Dân sự, Hôn nhân và Gia đình
Thuế, Kế toán, Tài chính
QUẢNG CÁO

       

Liên Hệ Quảng Cáo

Công ty TNHH Luật An Phú

Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.

Website: http://anphulaw.com  - Email: luatanphu@gmail.com

(04).62570713 – Fax: 62570715

2009 © Copyright by: Công ty Luật An Phú, inc. All right reserved.