Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.
Danh mục
Địa chỉ liên hệ


VPGD 1: Khu phố Đền Rồng, phường Đình Bảng, Từ Sơn, Bắc Ninh.


VPGD 2: 236 Yết Kiêu, phường Hải Tân, thành phố Hải Dương, tỉnh Hải Dương

      




Mail : luatanphu@gmail.com
Web : http://www.anphulaw.com.


0989 851 169.

0904 226 799.
Thị trường Bất Động Sản
© Đối tượng được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội:
    a. Người công với cách mạng
    b. Cán bộ, công chức, viên chức trong cơ quan hành chính, sự nghiệp, cơ quan Đảng và đoàn thể hưởng lương từ ngân sách nhà nước nước
Thăm dò dư luận
Trong tình hình kinh tế căng thẳng như hiện nay, thu nhập hàng tháng của bạn bị ảnh thưởng như thế nào ?
Giảm sút mạnh
Có giảm đôi chút nhưng không đáng kể
Không bị ảnh hưởng !
Lượt truy cập
000.578368
ĐỐI TÁC

Trang chủKiến thức pháp luật
Nhặt được của rơi, sau bao lâu được phép "bỏ túi"?
Cập nhật :Thứ tư, 18-9-2019

Người nhặt tài sản bị rơi có thể được sở hữu sau 1 năm

Khi nhặt được “của rơi”, mỗi người lại có cách xử lý khác nhau: Có người sẽ trả lại, có người sẽ nộp cho cơ quan công an, có người “tạm thời đút túi”…Tuy nhiên, có lẽ ít ai biết rằng, người phát hiện tài sản bị đánh rơi, bỏ quên có thể được sở hữu tài sản đó.


Đi xe 50cc có bắt buộc phải mua bảo hiểm không?
Cập nhật :Thứ ba, 17-9-2019
Chủ xe cơ giới phải mua và mang theo bảo hiểm trách nhiệm dân sự khi tham gia giao thông. Mà xe 50cc là xe gắn máy, vẫn thuộc vào xe cơ giới, nên bắt buộc phải mua bảo hiểm.

Lưu ý gì để không mua nhầm chung cư sở hữu 50 năm?
Cập nhật :Thứ tư, 4-9-2019
Trong khi đó, căn hộ sở hữu lâu dài là loại hình căn hộ chung cư thông thường và phổ biến hiện nay. Theo khoản 1 Điều 99 Luật Nhà ở 2014, thời hạn sử dụng nhà chung cư này được xác định căn cứ vào cấp công trình xây dựng và kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở. Nếu hết niên hạn sử dụng, nhà chung cư bị hư hỏng và buộc phải tháo dỡ thì chủ sở hữu vẫn được đền bù, hỗ trợ tái định cư…
 

3 lưu ý khi công chứng mua bán nhà đất
Cập nhật :Thứ bảy, 24-8-2019

Hợp đồng bắt buộc công chứng, chứng thực

Theo điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013, hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực.


Di chúc có bắt buộc phải được công chứng, chứng thực?
Cập nhật :Thứ năm, 15-8-2019
Do vậy, pháp luật không bắt buộc di chúc phải công chứng, chứng thực nhưng bắt buộc phải thỏa mãn những điều kiện mà pháp luật quy định đã nêu ở trên thì mới được coi là hợp pháp.

Những người không có tên trong di chúc, vẫn được hưởng thừa kế
Cập nhật :Thứ bảy, 10-8-2019

Những người hưởng thừa kế không phụ thuộc di chúc

Theo Bộ luật Dân sự 2015, nếu người chết để lại di chúc hợp pháp, tài sản của người đó sẽ được chia theo di chúc; nếu không có di chúc hoặc di chúc không hợp lệ thì chia theo pháp luật. Tuy vậy, Điều 644 của Bộ luật này quy định có 06 nhóm đối tượng được hưởng thừa kế mà không phụ thuộc vào nội dung của di chúc, gồm:


So sánh phạt vi phạm và bồi thường thiệt hại hợp đồng thương mại
Cập nhật :Thứ năm, 8-8-2019

Điểm giống nhau giữa phạt vi phạm và bồi thường thiệt hại

Phạt vi phạm và bồi thường thiệt hại về cơ bản có một số điểm tương đồng sau:


Sai lầm khi mua chung cư làm văn phòng
Cập nhật :Thứ năm, 27-6-2019
Khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 quy định: Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở  nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

Di chúc viết tay không người làm chứng có giá trị không?
Cập nhật :Thứ bảy, 15-6-2019
Các vấn đề về di chúc hiện được điều chỉnh chủ yếu bởi các quy định tại Chương XXII Bộ luật Dân sự.Theo đó, di chúc viết tay không có người làm chứng vẫn có giá trị pháp lý nếu đảm bảo các điều kiện sau:

Phân biệt quyền hưởng dụng và quyền sử dụng tài sản
Cập nhật :Chủ nhật, 21-4-2019

Bản chất

Điều 257 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Quyền hưởng dụng là quyền của chủ thể được khai thác công dụng và hưởng hoa lợi, lợi tức đối với tài sản thuộc quyền sở hữu của chủ thể khác trong một thời hạn nhất định.”


1
Luật sư
Hỗ trợ trực tuyến


Góc nhỏ cần biết
Liên kết website
TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
Hình sự, Hành chính, Đất đai
Dân sự, Hôn nhân và Gia đình
Thuế, Kế toán, Tài chính
QUẢNG CÁO

       

Liên Hệ Quảng Cáo

Công ty TNHH Luật An Phú

Trụ sở: Phòng 315, tầng3, Số nhà 33, ngõ 30, phố Hoa Lâm, phường Việt Hưng, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.

Website: http://anphulaw.com  - Email: luatanphu@gmail.com

(04).62570713 – Fax: 62570715

2009 © Copyright by: Công ty Luật An Phú, inc. All right reserved.